Thường trú nhân Canada 2026: Tiến độ 6 tháng đạt 41% chỉ tiêu

Thường trú nhân Canada 2026: Tiến độ 6 tháng đạt 41% chỉ tiêu

Canada đã tiếp nhận 155.800 thường trú nhân trong sáu tháng đầu năm 2026, tương đương khoảng 41% mục tiêu 380.000 người theo kế hoạch thông thường. Nếu chia đều chỉ tiêu cho cả năm, đến cuối tháng 6 Canada đáng lẽ đạt khoảng 190.000 người, tức số liệu thực tế thấp hơn 34.200 người so với mốc tham chiếu này.

Tuy nhiên, con số 41% chưa đủ để kết luận Canada chắc chắn không hoàn thành kế hoạch hoặc cơ hội định cư đang thu hẹp đối với mọi ứng viên. Tiến độ giữa các nhóm nhập cư không giống nhau; một số nhóm đã vượt mốc 50%, trong khi nhóm kinh tế và nhóm người tị nạn, người được bảo vệ đang thấp hơn. Ngoài ra, Canada còn triển khai hai sáng kiến bổ sung dành cho một số người đã ở trong nước.

Vì vậy, khi đánh giá tình hình thường trú nhân Canada 2026, cần phân biệt rõ giữa chỉ tiêu năm, số người đã được tiếp nhận, thư mời nộp hồ sơ và số hồ sơ thực sự được chấp thuận.

Tiến độ thường trú nhân Canada 2026

20260905-113410.jpg

Ngày 18/08/2026, Bộ Di trú, Người tị nạn và Quốc tịch Canada, viết tắt là IRCC, cập nhật số liệu tiếp nhận thường trú nhân đến ngày 30/06/2026. Theo kế hoạch thông thường, Canada đã ghi nhận 155.800 người trong sáu tháng đầu năm, trên tổng mục tiêu 380.000 người.

Tỷ lệ thực hiện được tính như sau:

155.800 ÷ 380.000 × 100 = khoảng 41%

Nếu chỉ tiêu được phân bổ đều theo tháng, Canada cần đạt khoảng 190.000 người vào cuối tháng 6. Như vậy, số liệu thực tế thấp hơn mốc giữa năm khoảng 34.200 người. Để đạt mục tiêu 380.000, Canada cần tiếp nhận thêm 224.200 người trong sáu tháng cuối năm, tương đương trung bình khoảng 37.367 người mỗi tháng.

Mức này cao hơn đáng kể so với bình quân sáu tháng đầu năm. Tuy nhiên, việc xử lý hồ sơ thường trú không diễn ra đều đặn theo từng tháng. Số người được xác nhận thường trú có thể tăng mạnh vào một số giai đoạn do hồ sơ được hoàn tất theo đợt, chương trình có thời điểm xử lý khác nhau hoặc cơ quan di trú điều chỉnh kế hoạch tiếp nhận.

Do đó, cách diễn đạt chính xác là tiến độ hiện tại thấp hơn nhịp chia đều của cả năm, chứ chưa thể khẳng định Canada sẽ không đạt chỉ tiêu cuối năm. Phép ngoại suy rằng cả năm chỉ đạt khoảng 311.600 người nếu giữ nguyên tốc độ sáu tháng đầu chỉ là một kịch bản toán học, không phải dự báo chính thức của IRCC.

Nguồn: dữ liệu thường trú nhân của IRCC

Nhóm nhập cư nào đang chậm hơn chỉ tiêu

20260905-113513.jpg

Tiến độ năm 2026 khác nhau giữa bốn nhóm chính. Bảng dưới đây sử dụng mốc 50% mục tiêu năm để tham khảo, không phải chỉ tiêu giữa năm do IRCC ban hành chính thức.

 

Nhóm nhập cưMục tiêu năm 2026Số người tháng 1–6/2026Tỷ lệ thực hiệnSo với mốc 50%
Nhập cư kinh tế239.889.237,2%Thấp hơn 30.700 người
Đoàn tụ gia đình8445.153,7%Cao hơn 3.100 người
Người tị nạn và người được bảo vệ49.317.936,3%Thấp hơn 6.750 người
Nhân đạo và các nhóm khác6.93.652,2%Cao hơn 150 người
Tổng cộng380155.841%Thấp hơn 34.200 người

Nhóm nhập cư kinh tế chịu áp lực lớn nhất

Nhóm nhập cư kinh tế có mục tiêu lớn nhất, bao gồm các chương trình thuộc hệ thống Express Entry, chương trình đề cử tỉnh bang, chương trình nhập cư Đại Tây Dương, các chương trình dành cho doanh nhân và một số chương trình thí điểm theo cộng đồng hoặc ngành nghề.

Sau sáu tháng, nhóm này mới đạt 89.200 người, tương đương 37,2% mục tiêu năm. Để đạt 239.800 người, Canada cần tiếp nhận thêm 150.600 người trong nửa cuối năm. Khoảng thiếu của nhóm kinh tế chiếm phần lớn chênh lệch giữa tiến độ thực tế và mốc 50% của toàn bộ kế hoạch.

Tuy nhiên, số liệu tổng hợp không cho biết tất cả chương trình kinh tế đều chậm như nhau. Một chương trình có thể đang xử lý hồ sơ tồn từ trước, trong khi chương trình khác có thể tiếp nhận hồ sơ mới theo đợt. Vì vậy, không nên dùng con số 37,2% để kết luận rằng mọi ứng viên diện tay nghề đều có cơ hội thấp hơn hoặc mọi chương trình đều đang bị đình trệ.

Việc một chương trình như thị thực khởi nghiệp xuất hiện trong nhóm kinh tế cũng không có nghĩa chương trình đó chắc chắn đang nhận hồ sơ mới với tốc độ bình thường. Số người được ghi nhận trong năm có thể đến từ hồ sơ đã nộp trước đó.

Đoàn tụ gia đình đã vượt mốc giữa năm

Nhóm đoàn tụ gia đình ghi nhận 45.100 người, tương đương 53,7% mục tiêu 84.000. Nhóm này bao gồm bảo lãnh vợ hoặc chồng, bạn đời, con phụ thuộc và cha mẹ, ông bà.

Kết quả trên cho thấy tiến độ nhập cư Canada không đồng đều. Dù tổng số thường trú nhân mới chỉ đạt 41% kế hoạch, nhóm đoàn tụ gia đình đã vượt mốc 50% nếu chia đều theo thời gian.

Tuy nhiên, điều này không có nghĩa mọi hồ sơ bảo lãnh đều được xử lý nhanh. Thời gian giải quyết còn phụ thuộc vào loại hồ sơ, nơi nộp, mức độ đầy đủ của giấy tờ, yêu cầu kiểm tra lý lịch, khám sức khỏe và các bước xác minh khác. Người bảo lãnh không nên dựa vào số liệu toàn quốc để tự dự đoán chính xác thời gian xử lý hồ sơ của mình.

Nhóm người tị nạn và nhân đạo có tiến độ khác nhau

Nhóm người tị nạn và người được bảo vệ đạt 17.900 người, tương đương 36,3% mục tiêu năm. Trong khi đó, nhóm nhân đạo và các trường hợp khác đạt 3.600 người, tương đương 52,2%.

Hai nhóm này có đối tượng và căn cứ xét duyệt riêng. Chỉ tiêu của nhóm người tị nạn không phải phần có thể tự động chuyển sang chương trình lao động tay nghề nếu không sử dụng hết. Tương tự, việc nhóm nhân đạo vượt mốc 50% không tạo thêm suất cho Express Entry hoặc chương trình đề cử tỉnh bang.

Nguồn: Kế hoạch mức nhập cư Canada 2026–2028

Tổng số có thể lên khoảng 182.100 người

20260905-113516.jpg

Ngoài kế hoạch thông thường 380.000 người, Canada còn triển khai hai sáng kiến một lần trong giai đoạn 2026–2027. Một sáng kiến dành cho tối đa khoảng 115.000 người được bảo vệ đủ điều kiện; sáng kiến còn lại dành cho khoảng 33.000 lao động đang ở Canada.

Riêng trong năm 2026, các mức được công bố gồm khoảng 46.000 người thuộc sáng kiến dành cho người được bảo vệ và ít nhất 20.000 lao động trong Canada. Đến cuối tháng 6, kết quả ghi nhận lần lượt là khoảng 15.000 và 11.300 người.

Khi cộng hai nhóm này với 155.800 người thuộc kế hoạch thông thường, tổng số đạt khoảng:

155.800 + 15.000 + 11.300 = 182.100 người

Con số 182.100 có phạm vi rộng hơn số 155.800, vì đã bao gồm hai sáng kiến bổ sung. Tuy nhiên, cần tránh cộng trùng hoặc trình bày sai bản chất các chỉ tiêu. Mức 380.000 vẫn là mục tiêu của kế hoạch thông thường; các sáng kiến bổ sung được thống kê riêng và không phải là một chỉ tiêu mới thay thế kế hoạch nhập cư chính.

Nếu lấy 380.000 cộng với 46.000 và 20.000, tổng mốc tham khảo là khoảng 446.000 người. So với mốc này, 182.100 người tương đương khoảng 40,8%. Tuy nhiên, vì sáng kiến dành cho lao động được mô tả là “ít nhất 20.000”, 446.000 không nên được hiểu là mức trần tuyệt đối.

Nguồn: dữ liệu thường trú nhân và các sáng kiến bổ sung của IRCC

Sáng kiến dành cho lao động trong Canada

Sáng kiến dành cho lao động trong Canada tập trung vào một số hồ sơ thường trú đã có trong hệ thống. Đối tượng được xem xét là những người đã sống tại các cộng đồng nhỏ ở Canada trong ít nhất hai năm và đã nộp hồ sơ thông qua chương trình phù hợp.

Các chương trình liên quan có thể bao gồm chương trình đề cử tỉnh bang, chương trình nhập cư Đại Tây Dương, các chương trình thí điểm cộng đồng, chương trình chăm sóc và chương trình dành cho lĩnh vực nông nghiệp, thực phẩm.

IRCC cho biết ứng viên không cần nộp một đơn riêng chỉ để được xem xét theo sáng kiến này. Điều đó có nghĩa đây không phải chương trình mở đăng ký cho bất kỳ ai đang có giấy phép lao động. Người đang làm việc tại Canada chỉ có thể được xem xét nếu hồ sơ, chương trình đã nộp và điều kiện cư trú phù hợp với phạm vi sáng kiến.

Vì vậy, cần phân biệt rõ giấy phép lao động tạm thời với tư cách thường trú nhân. Có việc làm hoặc đang giữ giấy phép lao động không đồng nghĩa người lao động tự động được chuyển sang thường trú. Khi giấy phép sắp hết hạn, người lao động cần chủ động kiểm tra khả năng gia hạn, chuyển sang tình trạng khác hoặc chuẩn bị hồ sơ thường trú phù hợp.

Bạn có thể tham khảo thông tin về giấy phép lao động Canada tại CENIMMI để hiểu rõ hơn sự khác nhau giữa quyền làm việc tạm thời và kế hoạch định cư lâu dài.

Nguồn: hướng dẫn sáng kiến dành cho lao động trong Canada

Cơ hội Express Entry dành cho ứng viên tiếng Pháp

Trong sáu tháng đầu năm, Canada ghi nhận 12.400 thường trú nhân nói tiếng Pháp hoặc song ngữ tại các tỉnh bang và vùng lãnh thổ ngoài Quebec. Mục tiêu năm 2026 là 9% số thường trú nhân ngoài Quebec, tương đương khoảng 30.150 người theo kế hoạch.

Đây là mục tiêu nằm trong tổng hệ thống tiếp nhận, không phải một nhóm được cộng thêm vào tổng số thường trú nhân. Một người có thể đồng thời thuộc nhóm nhập cư kinh tế và được tính vào mục tiêu dành cho người nói tiếng Pháp ngoài Quebec.

Ngoài ra, cần phân biệt giữa thư mời nộp hồ sơ và quyết định cấp thường trú. Theo số liệu được trích dẫn trong bài nguồn, 39,6% trong tổng số 114.865 thư mời Express Entry năm 2026, tính đến thời điểm bài viết, thuộc về ứng viên tiếng Pháp. Đây là tỷ lệ thư mời, không phải tỷ lệ người đã trở thành thường trú nhân.

Thư mời chỉ cho phép ứng viên đủ điều kiện bước sang giai đoạn nộp hồ sơ. Sau đó, hồ sơ vẫn phải được kiểm tra về kinh nghiệm, học vấn, ngoại ngữ, lý lịch, sức khỏe và các điều kiện liên quan. Một thư mời cũng có thể bao gồm cả thành viên gia đình, nên không thể quy đổi trực tiếp một thư mời thành một người được cấp thường trú.

Theo hướng dẫn của IRCC, ứng viên thuộc nhóm tuyển chọn tiếng Pháp thường phải đạt tối thiểu NCLC 7 ở cả bốn kỹ năng tiếng Pháp, đồng thời đáp ứng điều kiện tham gia Express Entry và yêu cầu của đợt tuyển chọn cụ thể.

Đối với người Việt Nam, tiếng Pháp có thể mở thêm một hướng cạnh tranh trong hệ thống Express Entry, nhưng việc học tiếng Pháp cần được đánh giá dựa trên thời gian, năng lực hiện tại, kinh nghiệm làm việc và mục tiêu nghề nghiệp. Không nên xem tỷ lệ thư mời cao là bảo đảm hồ sơ cá nhân sẽ được mời hoặc được cấp thường trú.

Nguồn: tuyển chọn theo nhóm của IRCC

Người Việt nên chuẩn bị gì

Người đang ở Việt Nam nên bắt đầu từ việc xác định lộ trình phù hợp thay vì chỉ theo dõi tổng số chỉ tiêu còn lại. Các yếu tố cần xem xét gồm trình độ ngoại ngữ, kinh nghiệm làm việc, bằng cấp, tuổi, khả năng tài chính, nghề nghiệp và mong muốn sinh sống tại tỉnh bang nào.

Nếu lựa chọn con đường làm việc trước khi định cư, cần kiểm tra kỹ người sử dụng lao động, nhiệm vụ công việc, mức lương, địa điểm làm việc và thủ tục giấy phép. Không nên trả tiền cho lời hứa “mua suất định cư” hoặc tin rằng Canada đang thiếu chỉ tiêu nên hồ sơ chắc chắn dễ được chấp thuận.

Người đã nộp hồ sơ cần theo dõi tài khoản, phản hồi yêu cầu bổ sung đúng hạn và cập nhật những thay đổi có thể ảnh hưởng đến hồ sơ. Nếu đang ở Canada với giấy phép lao động, cần kiểm tra thời hạn giấy phép và phương án duy trì tình trạng hợp pháp, thay vì chỉ chờ một sáng kiến có thể không áp dụng cho mình.

Kết luận

Sau sáu tháng đầu năm 2026, Canada đã tiếp nhận khoảng 155.800 thường trú nhân theo kế hoạch thông thường, tương đương 41% mục tiêu 380.000 người. Tiến độ này thấp hơn mốc chia đều giữa năm, đặc biệt ở nhóm nhập cư kinh tế và nhóm người tị nạn, người được bảo vệ. Ngược lại, nhóm đoàn tụ gia đình và nhóm nhân đạo đã vượt mốc 50%.

Dù vậy, số liệu hiện tại chưa đủ để kết luận Canada chắc chắn không đạt chỉ tiêu cuối năm hoặc mọi cơ hội định cư đều bị thu hẹp. Hai sáng kiến bổ sung, tiến độ xử lý theo từng chương trình và sự khác biệt giữa thư mời với quyết định cấp thường trú vẫn cần được tính đến.

Liên hệ CENIMMI để được đánh giá điều kiện hiện tại, rà soát lộ trình phù hợp và xây dựng kế hoạch định cư Canada dựa trên chính sách áp dụng cho hồ sơ của bạn.

Câu hỏi thường gặp

  1. Canada mới đạt 41% có nghĩa là đã giảm chỉ tiêu không?

    Không. Tỷ lệ 41% chỉ phản ánh số thường trú nhân đã được ghi nhận trong sáu tháng đầu năm so với mục tiêu 380.000 người của cả năm. Khoảng thiếu 34.200 người được tính bằng cách so sánh với mốc 50% nếu chỉ tiêu được chia đều, không phải thông báo cắt giảm chỉ tiêu.

  2. Vì sao có số liệu 155.800 và 182.100?

    155.800 là số người thuộc kế hoạch thông thường. Con số khoảng 182.100 bao gồm thêm 15.000 người thuộc sáng kiến dành cho người được bảo vệ và 11.300 lao động trong Canada. Hai số liệu có phạm vi khác nhau nên cần sử dụng đúng khi phân tích.

  3. Còn nhiều chỉ tiêu có khiến điểm Express Entry giảm không?

    Không có cơ sở để khẳng định. Tiến độ thường trú nhân Canada 2026 không trực tiếp quyết định điểm của từng đợt Express Entry. Ứng viên cần phân biệt giữa số người được cấp thường trú và số thư mời nộp hồ sơ, đồng thời theo dõi thông báo chính thức của IRCC.

  4. Người có giấy phép lao động có được tự động tham gia sáng kiến bổ sung không?

    Không. Sáng kiến dành cho lao động trong Canada chỉ áp dụng cho một số hồ sơ và chương trình đáp ứng điều kiện cụ thể. Có giấy phép lao động, sống ngoài thành phố lớn hoặc làm trong ngành thiếu nhân lực chưa đủ để khẳng định được lựa chọn.

Bình luận

Vui lòng tuân thủ quy định pháp luật khi bình luận.

Bình luận (0)

Không có bình luận nào.

Thường trú nhân Canada 2026: Tiến độ 6 tháng đạt 41% chỉ tiêu | CENIMMI | Cenimmi.vn