Express Entry bước vào tháng 10/2026 sau một giai đoạn rút hồ sơ có tần suất cao, với nhiều đợt dành riêng cho Canadian Experience Class (CEC), Chương trình Đề cử Tỉnh bang (PNP) và các nhóm ngành nghề ưu tiên. Tính đến ngày 1/10, tổng số thư mời nộp hồ sơ thường trú nhân được phát hành trong năm 2026 đã vượt tổng số của cả năm 2023, 2024 và 2025. Đáng chú ý, tháng 10 mở đầu bằng đợt rút hồ sơ dành cho nhóm nghề kỹ thuật với 3.500 thư mời và điểm CRS tối thiểu 476.
Tuy nhiên, số lượng thư mời tăng mạnh không đồng nghĩa điểm CRS của tất cả ứng viên sẽ cùng giảm. Express Entry năm 2026 đang vận hành theo nhiều nhóm tuyển chọn khác nhau, khiến mức điểm giữa CEC, PNP, tiếng Pháp, y tế hay nghề kỹ thuật có thể chênh lệch rất lớn. Vì vậy, thay vì chỉ chờ CRS giảm, ứng viên cần xác định mình đang cạnh tranh trong nhóm nào và đâu là yếu tố có thể cải thiện khả năng nhận thư mời trong những tháng cuối năm.
Express Entry tháng 10/2026 như thế nào

Theo số liệu được tổng hợp trong bài phân tích đến ngày 1/10/2026, IRCC đã thực hiện 59 đợt rút hồ sơ Express Entry và phát hành tổng cộng 135.215 thư mời nộp hồ sơ thường trú nhân (ITA). Đây là khối lượng thư mời đáng chú ý nếu so với 113.998 ITA trong cả năm 2025, 98.903 ITA năm 2024 và 110.266 ITA năm 2023.
Nếu so cùng thời điểm đầu tháng 10, khác biệt càng rõ hơn. Năm 2025 ghi nhận 66.838 ITA sau 40 đợt rút hồ sơ; năm 2024 là 84.874 ITA sau 37 đợt và năm 2023 là 86.048 ITA sau 31 đợt. Như vậy, năm 2026 không chỉ có nhiều đợt rút hồ sơ hơn mà tổng lượng thư mời cũng đang ở mức cao hơn đáng kể.
Chuỗi rút hồ sơ gần nhất cho thấy rõ cách IRCC đang kết hợp nhiều nhóm tuyển chọn. Ngày 28/9, nhóm PNP nhận 733 ITA với CRS 725. Ngày 29/9, CEC tiếp tục có 2.000 ITA với CRS 518. Đến ngày 1/10, IRCC chuyển sang nhóm nghề kỹ thuật, phát hành 3.500 ITA với CRS 476.
Trước đó, ngày 16/9 có 250 ITA dành cho nhóm quản lý cấp cao có kinh nghiệm làm việc tại Canada với CRS 389; ngày 15/9 CEC có 2.000 ITA ở mức 519; ngày 14/9 PNP có 576 ITA ở mức 734. Ngày 4/9, nhóm y tế và dịch vụ xã hội nhận 3.500 ITA với CRS 475, trong khi nhóm bác sĩ có kinh nghiệm làm việc tại Canada được mời ngày 3/9 với 229 ITA và CRS 198. Đợt CEC ngày 1/9 ghi nhận 2.000 ITA ở mức 521.
Nhìn vào chuỗi này có thể thấy CRS không còn phù hợp để đánh giá Express Entry bằng một con số chung. Một ứng viên CEC có thể phải cạnh tranh ở ngưỡng trên 500 điểm, trong khi một ứng viên thuộc nhóm tuyển chọn theo ngành nghề hoặc năng lực tiếng Pháp có thể nhận ITA ở mức thấp hơn đáng kể. Nguyên nhân nằm ở việc mỗi đợt chỉ xếp hạng những ứng viên đáp ứng điều kiện của nhóm được IRCC lựa chọn.
Vì sao CEC và tiếng Pháp nổi bật

Trong 135.215 ITA được phát hành đến ngày 1/10 theo số liệu của bài nguồn, CEC chiếm 55.250 ITA qua 17 đợt, tương đương khoảng 40,9%. Nhóm năng lực tiếng Pháp đứng ngay sau với 50.500 ITA qua 10 đợt, chiếm khoảng 37,3%. Chỉ riêng hai nhóm này đã chiếm khoảng 78% tổng số ITA được phát hành trong giai đoạn được thống kê.
Các nhóm còn lại có tỷ trọng thấp hơn đáng kể. Y tế và dịch vụ xã hội có 11.500 ITA qua ba đợt, chiếm khoảng 8,5%; PNP có 9.270 ITA qua 19 đợt, khoảng 6,9%; nghề kỹ thuật có 6.500 ITA qua hai đợt, khoảng 4,8%. Những nhóm khác, bao gồm quản lý cấp cao, bác sĩ, vận tải và tuyển dụng quân nhân có tay nghề, cộng lại khoảng 2.195 ITA.
Cơ cấu này phù hợp với định hướng Express Entry mà IRCC công bố cho năm 2026. Canada tiếp tục ưu tiên những ứng viên có kinh nghiệm làm việc tại Canada, đồng thời duy trì tuyển chọn theo các nhóm tiếng Pháp, y tế và dịch vụ xã hội, giáo dục, khoa học – công nghệ – kỹ thuật – toán học (STEM) và nghề kỹ thuật. Năm 2026 cũng bổ sung hoặc điều chỉnh trọng tâm đối với bác sĩ, nhà nghiên cứu, quản lý cấp cao có kinh nghiệm tại Canada, ngành vận tải và một số nhân lực quân sự có tay nghề.
Điều này cho thấy chiến lược Express Entry hiện nay không chỉ dựa vào việc chọn những hồ sơ có CRS cao nhất trong toàn bộ hệ thống. IRCC đang sử dụng song song các đợt theo chương trình và các đợt theo nhóm ưu tiên nhằm đáp ứng những mục tiêu cụ thể về lao động, nhân lực có kinh nghiệm tại Canada và nhập cư Pháp ngữ.
Điểm CRS tháng 10/2026 thay đổi ra sao
Một trong những nội dung đáng chú ý nhất của bài phân tích là dự báo CRS cho những đợt tiếp theo trong tháng 10. Tuy nhiên, cần nhấn mạnh rằng đây là khoảng điểm dự báo dựa trên diễn biến trước đó, không phải mức CRS được IRCC công bố trước. IRCC không công bố lịch cố định hoặc điểm chuẩn trước khi một đợt rút hồ sơ diễn ra.
CEC có thể tiếp tục quanh vùng 515–520
Ba đợt CEC gần đây được bài nguồn theo dõi ghi nhận CRS lần lượt là 521, 519 và 518. Diễn biến này cho thấy điểm chuẩn đã giảm nhẹ so với mức cao 523 từng xuất hiện trong năm 2026. Trên cơ sở đó, bài phân tích dự báo nếu IRCC tiếp tục phát hành khoảng 2.000 ITA trong mỗi đợt CEC, vùng 515–520 có thể là khoảng đáng theo dõi trong tháng 10.
Dù vậy, không nên hiểu rằng CRS chắc chắn sẽ giảm xuống 515. Điểm chuẩn phụ thuộc vào số lượng ITA, số ứng viên mới gia nhập hệ thống, sự thay đổi điểm của hồ sơ đang có trong pool và thời gian giữa các đợt. Nếu lượng hồ sơ trên 518 tiếp tục tích lũy nhanh, CRS hoàn toàn có thể duy trì quanh mức hiện tại hoặc tăng trở lại.
Đối với ứng viên đang có CRS trên 518, kết quả gần đây cho thấy hồ sơ đang ở vùng cạnh tranh của các đợt CEC cuối tháng 9. Nhưng đây chỉ là căn cứ tham khảo từ lịch sử rút hồ sơ, không phải bảo đảm nhận ITA ở đợt tiếp theo.
PNP vẫn có CRS cao nhưng cần hiểu đúng con số
Các đợt Express Entry dành cho PNP trong năm 2026 có CRS dao động khá rộng, từ khoảng 697 đến 805 theo dữ liệu của bài nguồn. Hai đợt gần cuối tháng 9 lần lượt ghi nhận CRS 734 và 725. Vì vậy, bài phân tích dự báo vùng khoảng 710–750 có thể tiếp tục xuất hiện nếu IRCC tổ chức thêm đợt PNP trong tháng 10.
Mức điểm này cao hơn nhiều so với CEC hoặc các nhóm ngành nghề vì ứng viên nhận đề cử tỉnh bang qua Express Entry được cộng thêm 600 điểm CRS. IRCC xác nhận đề cử tỉnh bang được chấp nhận trong hồ sơ Express Entry mang lại 600 điểm bổ sung.
Do đó, CRS 725 của một đợt PNP không thể được so sánh trực tiếp với CRS 518 của CEC để kết luận PNP “khó hơn”. Hai đợt đang xếp hạng hai nhóm ứng viên có cấu trúc điểm hoàn toàn khác nhau.
Nhóm tiếng Pháp và ngành nghề vẫn đáng chú ý
Nhóm năng lực tiếng Pháp là một trong những điểm nổi bật nhất của Express Entry năm 2026. Theo bài nguồn, 10 đợt dành cho nhóm này đã phát hành khoảng 50.500 ITA, với CRS dao động từ 382 đến 420. Đợt gần nhất trước tháng 10 diễn ra ngày 19/8.
Từ khoảng cách thời gian kể từ đợt gần nhất và số lượng ITA lớn đã được phát hành cho nhóm tiếng Pháp trong năm nay, bài nguồn đánh giá đây là một trong những nhóm có khả năng được IRCC lựa chọn trở lại trong thời gian tới. Tuy nhiên, đây vẫn chỉ là nhận định dựa trên lịch sử rút hồ sơ, không phải thông báo về đợt tiếp theo. Khoảng CRS 385–410 được đưa ra cũng chỉ mang tính dự báo.
Điều kiện của nhóm tiếng Pháp không đơn giản là “biết tiếng Pháp”. Theo IRCC, ứng viên phải đạt tối thiểu NCLC 7 ở cả bốn kỹ năng trong bài kiểm tra tiếng Pháp được chấp nhận và đồng thời đáp ứng các điều kiện của một chương trình thuộc Express Entry cũng như yêu cầu của đợt rút hồ sơ.
Bên cạnh tiếng Pháp, các nhóm ngành nghề tiếp tục tạo ra những ngưỡng CRS khác biệt. Bài nguồn dự báo y tế có thể nằm khoảng 465–480 dựa trên các đợt gần đây, trong khi nghề kỹ thuật được ước tính khoảng 470–480. Đợt ngày 4/9 dành cho y tế và dịch vụ xã hội đã phát hành 3.500 ITA ở CRS 475; đợt nghề kỹ thuật ngày 1/10 phát hành 3.500 ITA ở CRS 476.
Đối với quản lý cấp cao có kinh nghiệm Canada, bài nguồn đưa ra vùng tham khảo 385–420; nhóm bác sĩ có kinh nghiệm Canada khoảng 170–225. Đây là những nhóm rất cụ thể nên mức CRS thấp hơn không có nghĩa điều kiện dễ hơn. Ứng viên trước hết phải đáp ứng đầy đủ tiêu chí của nhóm được lựa chọn rồi mới được xếp hạng CRS với những hồ sơ đủ điều kiện còn lại.
Một điểm đáng theo dõi khác là các nhóm STEM, giáo dục và nhà nghiên cứu. Theo bài nguồn, tính đến ngày 1/10 vẫn chưa có đợt rút hồ sơ năm 2026 cho một số nhóm này, dù chúng nằm trong hệ thống ưu tiên năm 2026. IRCC xác nhận STEM, giáo dục và nhà nghiên cứu thuộc các nhóm tuyển chọn của năm nay. Vì chưa có lịch sử rút hồ sơ năm 2026 đủ để đối chiếu cho một số nhóm, việc dự báo chính xác CRS sẽ thiếu cơ sở hơn so với CEC, tiếng Pháp hay y tế.
Liệu giữa tháng 10 có thêm đợt Express Entry
Từ nửa cuối năm 2026, bài nguồn nhận thấy một số chuỗi rút hồ sơ xuất hiện theo mô hình tương đối giống nhau: PNP, sau đó CEC và tiếp theo là một nhóm tuyển chọn theo ngành nghề hoặc năng lực cụ thể. Chuỗi cuối tháng 9 cũng diễn ra gần với mô hình này khi PNP được tổ chức ngày 28/9, CEC ngày 29/9 và nghề kỹ thuật ngày 1/10.
Dựa trên nhịp này, bài phân tích cho rằng một chuỗi rút hồ sơ mới có thể xuất hiện vào khoảng tuần bắt đầu từ ngày 12/10, trong đó PNP và CEC là những nhóm đáng theo dõi, sau đó có thể là một đợt theo nhóm ưu tiên như tiếng Pháp, y tế hoặc nhóm ngành khác.
Cần đặc biệt thận trọng với cách diễn giải thông tin này. IRCC cho biết Express Entry thường tổ chức các đợt mời theo chu kỳ khoảng hai tuần, nhưng loại đợt, số lượng ITA và CRS phụ thuộc vào quyết định tuyển chọn của từng thời điểm. Vì vậy, ngày 12/10 không phải lịch rút hồ sơ được IRCC xác nhận và cũng không có cơ sở để khẳng định chắc chắn thứ tự PNP – CEC – nhóm ngành nghề sẽ lặp lại.
Thực tế, tổng số ITA năm 2026 đã ở mức cao nên IRCC hoàn toàn có thể thay đổi quy mô hoặc khoảng cách giữa các đợt. Việc không xuất hiện một đợt đúng theo chu kỳ trước đó cũng không đồng nghĩa Express Entry bị dừng.
135.215 ITA có vượt chỉ tiêu nhập cư năm 2026
Đây là điểm rất dễ gây hiểu nhầm khi đọc các con số Express Entry. Kế hoạch nhập cư 2026–2028 của Canada đặt mục tiêu 109.000 lượt tiếp nhận thường trú nhân trong nhóm Federal High Skilled năm 2026 và 111.000 vào năm 2027. Trong khi đó, Express Entry đã phát hành 135.215 ITA tính đến ngày 1/10 theo thống kê của bài nguồn. Hai con số này không thể đặt cạnh nhau rồi kết luận IRCC đã “vượt chỉ tiêu”.
Lý do đầu tiên là ITA là thư mời nộp hồ sơ, còn chỉ tiêu trong Kế hoạch Mức nhập cư là số người dự kiến thực sự được tiếp nhận với tư cách thường trú nhân. Một ITA chủ yếu được phát hành cho ứng viên chính, trong khi số người được tính vào chỉ tiêu thường trú nhân còn có thể bao gồm vợ/chồng và con phụ thuộc đi cùng.
Bên cạnh đó, không phải người nhận ITA nào cũng hoàn tất hồ sơ hoặc cuối cùng được chấp thuận. Thời gian nộp và xử lý hồ sơ cũng có thể kéo qua hai năm kế hoạch khác nhau. Những ITA phát hành vào cuối năm 2026 có thể tạo ra lượt tiếp nhận thường trú nhân trong năm 2027.
Ngoài ra, PNP có chỉ tiêu riêng trong Kế hoạch Mức nhập cư. Vì vậy, việc cộng toàn bộ ITA của các đợt PNP vào Express Entry rồi so trực tiếp với chỉ tiêu Federal High Skilled sẽ tạo ra cách hiểu sai về quy mô tuyển chọn.
Nói cách khác, lượng ITA cao trong năm 2026 cho thấy Express Entry đang hoạt động mạnh, nhưng chưa đủ cơ sở để kết luận IRCC phải dừng rút hồ sơ vì đã “hết quota”.
Ứng viên nên chuẩn bị gì
Xu hướng năm 2026 cho thấy việc chỉ tập trung vào một con số CRS chung ngày càng kém hiệu quả. Một ứng viên có CRS 490 có thể chưa cạnh tranh được trong CEC nhưng vẫn có khả năng được xem xét nếu đủ điều kiện của một nhóm tuyển chọn có điểm thấp hơn. Ngược lại, CRS cao cũng chưa đủ nếu ứng viên không đáp ứng điều kiện của chương trình hoặc nhóm mà IRCC đang tuyển.
Với ứng viên CEC đang ở gần vùng 515–520, việc tiếp tục cải thiện ngôn ngữ, kinh nghiệm và các yếu tố có thể tăng CRS vẫn quan trọng, bởi chỉ vài điểm có thể tạo khác biệt khi ngưỡng gần đây dao động trong phạm vi hẹp.
Với những người có khả năng học tiếng Pháp, đây có thể là hướng chiến lược đáng cân nhắc thay vì chỉ chờ CRS của CEC giảm. Ngoài điều kiện NCLC 7 ở cả bốn kỹ năng để đáp ứng nhóm tiếng Pháp, năng lực tiếng Pháp còn có thể mang lại tối đa 50 điểm bổ sung trong CRS tùy kết quả tiếng Anh. Tuy nhiên, đây là chiến lược dài hạn và cần năng lực ngôn ngữ thực tế; không nên xem tiếng Pháp như một cách tăng điểm nhanh trong thời gian ngắn.
Ứng viên có kinh nghiệm thuộc y tế, dịch vụ xã hội, nghề kỹ thuật, STEM, giáo dục hoặc vận tải cũng nên kiểm tra lại mã nghề theo NOC 2021, thời gian kinh nghiệm và điều kiện cụ thể của nhóm. Đối với các nhóm nghề nghiệp được duy trì trong năm 2026, IRCC đã nâng yêu cầu kinh nghiệm lên ít nhất một năm tích lũy trong một nghề đủ điều kiện trong ba năm trước đó.
Nếu có khả năng tiếp cận PNP, đề cử tỉnh bang vẫn là một trong những yếu tố có tác động lớn nhất đến CRS nhờ 600 điểm bổ sung. Tuy nhiên, ứng viên phải đáp ứng tiêu chí riêng của tỉnh bang và được đề cử; đây không phải lựa chọn có thể tự động thêm vào hồ sơ Express Entry.
Quan trọng hơn, hồ sơ Express Entry cần được duy trì chính xác và cập nhật. Kết quả ngoại ngữ, kinh nghiệm làm việc, học vấn, tình trạng gia đình và mã nghề phải phản ánh đúng thực tế. Việc lựa chọn sai NOC hoặc khai thông tin chỉ nhằm cố gắng phù hợp với một nhóm ưu tiên có thể gây ảnh hưởng nghiêm trọng khi IRCC kiểm tra hồ sơ sau khi phát hành ITA.
Triển vọng Express Entry cuối năm 2026
Tính đến đầu tháng 10, chưa có cơ sở để khẳng định IRCC sẽ giảm mạnh tốc độ Express Entry trong phần còn lại của năm. Ngược lại, dữ liệu từ đầu năm cho thấy hệ thống vẫn đang được sử dụng tích cực để lựa chọn ứng viên có kinh nghiệm Canada, năng lực tiếng Pháp và kinh nghiệm trong những lĩnh vực mà Canada ưu tiên.
Kế hoạch Mức nhập cư hiện hành đặt mục tiêu Federal High Skilled ở mức 109.000 người năm 2026 và 111.000 người năm 2027. Đây là một trong những yếu tố cho thấy nhập cư kinh tế tay nghề cao tiếp tục giữ vai trò quan trọng, nhưng không thể dùng riêng con số này để dự báo số ITA hoặc CRS của từng đợt.
Bài nguồn cũng đề cập phát biểu gần đây của Thủ tướng Mark Carney về khả năng Canada có thể trở lại giai đoạn tăng dân số có kiểm soát khi hệ thống được đưa về trạng thái cân bằng. Tuy nhiên, phát biểu về định hướng dân số không phải thông báo thay đổi chính sách Express Entry và càng không đồng nghĩa Canada đã quyết định tăng số ITA. Việc đánh giá hướng đi năm 2027 cần chờ các chỉ tiêu và chính sách nhập cư chính thức tiếp theo thay vì suy luận trực tiếp từ một phát biểu chính trị.
Vì vậy, tín hiệu đáng theo dõi trong tháng 10 không chỉ là “CRS có giảm hay không”, mà còn là IRCC sẽ tiếp tục phân bổ ITA như thế nào giữa CEC, PNP, tiếng Pháp và các nhóm ngành nghề. Đây mới là yếu tố có ảnh hưởng trực tiếp đến chiến lược của từng nhóm ứng viên.
Kết luận
Express Entry tháng 10/2026 mở đầu với đợt rút hồ sơ 3.500 ITA dành cho nhóm nghề kỹ thuật ở CRS 476, sau chuỗi PNP và CEC cuối tháng 9. Tính đến ngày 1/10, năm 2026 đã ghi nhận 135.215 ITA theo số liệu tổng hợp của bài nguồn, trong đó CEC và nhóm năng lực tiếng Pháp chiếm phần lớn số thư mời.
Điểm đáng chú ý không chỉ nằm ở số lượng ITA mà ở cách IRCC phân chia tuyển chọn giữa từng nhóm. CEC vẫn cạnh tranh quanh vùng trên 500 điểm, trong khi tiếng Pháp và các nhóm ngành nghề có thể ghi nhận mức CRS thấp hơn do chỉ cạnh tranh trong nhóm ứng viên đáp ứng tiêu chí tương ứng. Các dự báo như CEC 515–520, PNP 710–750 hay tiếng Pháp 385–410 có thể được dùng để tham khảo xu hướng, nhưng không phải ngưỡng điểm đã được IRCC xác nhận cho những đợt tiếp theo.
Đối với người đang xây dựng kế hoạch định cư Canada qua Express Entry, chiến lược phù hợp không nên chỉ dựa vào việc chờ CRS giảm. Việc đánh giá đúng chương trình đủ điều kiện, mã nghề, kinh nghiệm, năng lực tiếng Anh – tiếng Pháp, khả năng tiếp cận PNP và các nhóm ưu tiên có thể giúp xác định lộ trình thực tế hơn.
CENIMMI khuyến nghị ứng viên nên đánh giá hồ sơ dựa trên cả điểm CRS và nhóm tuyển chọn phù hợp, thay vì chỉ so sánh điểm hiện tại với đợt rút hồ sơ gần nhất. Đội ngũ chuyên môn CENIMMI có thể hỗ trợ rà soát điều kiện Express Entry, phân tích khả năng cải thiện CRS và xác định các hướng đi phù hợp với kinh nghiệm nghề nghiệp, ngoại ngữ và kế hoạch định cư của từng hồ sơ.
Câu hỏi thường gặp
-
CRS CEC tháng 10/2026 có thể giảm dưới 518 không?
Có khả năng nhưng chưa thể khẳng định. Ba đợt CEC gần đây được bài nguồn thống kê có CRS 521, 519 và 518. Khoảng 515–520 chỉ là vùng dự báo dựa trên xu hướng hiện tại. CRS thực tế còn phụ thuộc số ITA và cơ cấu ứng viên trong hệ thống tại thời điểm IRCC rút hồ sơ.
-
IRCC có chắc chắn rút Express Entry vào tuần 12/10 không?
Không. Đây là dự báo dựa trên nhịp rút hồ sơ trước đó, không phải lịch chính thức của IRCC. Loại đợt, thời điểm, số ITA và CRS chỉ có thể xác nhận khi IRCC công bố kết quả.
-
CRS khoảng 400 có còn cơ hội Express Entry không?
Có thể, tùy nhóm mà ứng viên đủ điều kiện. Các đợt tiếng Pháp và một số nhóm tuyển chọn đặc thù từng có CRS thấp hơn đáng kể so với CEC. Tuy nhiên, CRS thấp không tự động giúp ứng viên được xét vào các nhóm này; trước hết phải đáp ứng đầy đủ tiêu chí của nhóm và của một chương trình thuộc Express Entry.
-
Học tiếng Pháp có giúp tăng cơ hội không?
Có thể. IRCC yêu cầu tối thiểu NCLC 7 ở cả bốn kỹ năng đối với nhóm tuyển chọn theo năng lực tiếng Pháp. Ngoài cơ hội tham gia các đợt dành riêng cho nhóm này, kết quả tiếng Pháp đủ cao còn có thể mang lại thêm điểm CRS. Tuy nhiên, ứng viên vẫn phải đủ điều kiện của hệ thống Express Entry.
-
Được tỉnh bang đề cử có chắc chắn nhận PR không?
Không. Khi chấp nhận đề cử tỉnh bang liên kết Express Entry, ứng viên được cộng 600 điểm CRS, qua đó cải thiện đáng kể khả năng nhận ITA. Sau khi nhận thư mời, ứng viên vẫn phải nộp hồ sơ thường trú nhân và đáp ứng các yêu cầu về tính đủ điều kiện, hồ sơ, sức khỏe, lý lịch và các tiêu chí liên quan trước khi IRCC đưa ra quyết định cuối cùng.


Bình luận
Vui lòng tuân thủ quy định pháp luật khi bình luận.